THỰC HIỆN PHÁP LUẬT, CHẾ ĐỘ CHÍNH SÁCH
Hỏi và đáp: về độ tuổi được cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
23/11/2022 08:18:51

Hỏi và đáp: về độ tuổi được cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
Hỏi: Nam và nữ chưa đủ 18 tuổi có được xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân hay không?

Trả lời:

Khoản 1 Điều 22 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

Người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân nộp Tờ khai theo mẫu quy định. Trường hợp yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân nhằm mục đích kết hôn thì người yêu cầu phải đáp ứng đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.

Khoản 4 Điều 12 Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định:

Trường hợp yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để sử dụng vào mục đích khác, không phải để đăng ký kết hôn, thì người yêu cầu không phải đáp ứng điều kiện kết hôn; trong Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải ghi rõ mục đích sử dụng, không có giá trị sử dụng để đăng ký kết hôn. Số lượng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được cấp theo yêu cầu.

Mà căn cứ theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì nam, nữ kết hôn phải đáp ứng điều kiện về độ tuổi: Nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi.

Từ những căn cứ nêu trên, nam, nữ chưa đủ 18 tuổi muốn xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì căn cứ vào mục đích sử dụng của giấy này, có các trường hợp sau đây:

- Nếu xin để kết hôn: chưa đủ điều kiện để cấp vì chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn.

- Nếu xin vì mục đích khác, không phải để kết hôn: được cấp và phải ghi rõ mục đích sử dụng, không có giá trị sử dụng để đăng ký kết hôn.

Kết quả giải quyết TTHC
Đến tháng 01 đã giải quyết:
99%
Số hồ sơ xử lý: 104
Trước & đúng hạn: 103
Trễ hạn: 1
Tỉ lệ trễ hạn: 1%
Chi tiết
( Cập nhật lúc:30/01/2023 14:19:36)

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ XÃ VĂN TỐ - HUYỆN TỨ KỲ

Trưởng Ban Biên tập: ông Nguyễn Trọng Khuyến - Chủ tịch UBND xã Văn Tố

Địa chỉ: Văn Tố - Tứ Kỳ - Hải Dương

Điện thoại: 02202747155

Đang truy cập: 2
Hôm nay: 21
Tháng này: 1,419
Tất cả: 49,669